Bạn chưa Đăng nhập vào hoặc bạn không có quyền cho phép truy cập vào trang này. Có thể có một trong những lý do sau:
1. Bạn chưa Đăng nhập vào. Bạn hãy điền tên Đăng nhập và Mật khẩu rồi tiếp tục thử đăng nhập lại lần nữa.
2. Có thể bạn chưa đủ quyền truy cập vào trang này. Có thể nào bạn đang thử thay đổi nội dung bài gửi của thành viên khác hoặc truy tới những mục không phù hợp chăng?
3. Nếu bạn gặp khó khăn trong việc gửi bài viết, Người quản trị có thể đã Vô hiệu Tài khoản của bạn, hoặc Tài khoản có thể đang đợi sự Kích hoạt. Hãy kiểm tra lại Email của bạn, có thể Mail kích hoạt nằm trong Spam/Bulk!

Bạn chưa Đăng nhập vào hoặc bạn không có quyền cho phép truy cập vào trang này. Có thể có một trong những lý do sau:
1. Bạn chưa Đăng nhập vào. Bạn hãy điền tên Đăng nhập và Mật khẩu rồi tiếp tục thử đăng nhập lại lần nữa.
2. Có thể bạn chưa đủ quyền truy cập vào trang này. Có thể nào bạn đang thử thay đổi nội dung bài gửi của thành viên khác hoặc truy tới những mục không phù hợp chăng?
3. Nếu bạn gặp khó khăn trong việc gửi bài viết, Người quản trị có thể đã Vô hiệu Tài khoản của bạn, hoặc Tài khoản có thể đang đợi sự Kích hoạt. Hãy kiểm tra lại Email của bạn, có thể Mail kích hoạt nằm trong Spam/Bulk!

Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

1Trang ChínhGalleryLatest imagesTìm kiếmĐăng kýĐăng Nhập
Similar topics
Bài viết mớiThống kê
ẢNH TẬP THỂ LỚP 11B5
Giải bài tập vật lí 11
Hệ thống lý thuyết và hướng dẫn giải BT bài Lực từ Cảm ứng từ
Hệ thống lý thuyết và hướng dẫn giải BT bài Từ trường
Hệ thống lý thuyết và hướng dẫn giải BT bài Dòng điện trong chất bán dẫn
Hệ thống lý thuyết và hướng dẫn giải BT bài Dòng điện trong chất khí
Hệ thống lý thuyết và hướng dẫn giải BT bài Dòng điện trong chất điện phân
Hệ thống lý thuyết và hướng dẫn giải BT bài dòng điện trong kim loại
Phương pháp giải một số bài toán về toàn mạch
Hệ thống lý thuyết và pp giải BT Ghép các nguồn điện thành bộ
Phương pháp giải bài tập bài Định luật Ôm đối với toàn mạch
Hệ thống lý thuyết bài Định luật Ôm đối với toàn mạch
Hệ thống lý thuyết và pp giải bài tập bài Điện năng Công suất điện
Hệ thống lý thuyết và pp giải bài tập bài Dòng điện không đổi Nguồn điện
Hệ thống lý thuyết và pp giải bài tập bài Tụ điện
Hệ thống lý thuyết và pp giải bài tập bài Điện thế hiệu điện thế
Hệ thống lý thuyết và pp giải bài tập bài Công của lực điện
Phương pháp giải bài tập bài Điện trường Cường độ điện trường
Hệ thống lý thuyết bài Điện trường Cường độ điện trường
Phương pháp giải bài tập bài Chuyển động thẳng biến đổi đều
Hệ thống lý thuyết bài Chuyển động thẳng biến đổi đều
Hệ thống lý thuyết và pp giải bài tập bài Thuyết electron Định luật bảo toàn điện tích
Hệ thống lý thuyết và pp giải bài tập bài Điện tích Định luật Cu-lông
Hệ thống lý thuyết và pp giải bài tập bài Chuyển động thẳng đều
Hệ thống lý thuyết và pp giải bài tập bài Chuyển động cơ
CHUYÊN ĐỀ ĐH NĂM 2014 - DAO ĐỘNG CƠ HỌC THẦY ĐẶNG VIỆT HÙNG
LUYỆN THI ĐH NĂM 2014 - BÀI 4 - PHƯƠNG PHÁP TRỤC THỜI GIAN - TRẮC NGHIỆM
10 ĐỀ THI + ĐÁP ÁN VẬT LÝ THẦY CHU VĂN BIÊN NĂM 2014
NHỮNG BÀI TẬP KHÓ MẠCH DAO ĐỘNG LC - CÓ LỜI GIẢI
LUYỆN THI ĐH NĂM 2014 - BÀI 1 - ĐẠI CƯƠNG SÓNG CƠ - PHƯƠNG TRÌNH SÓNG CƠ ( ĐẶNG VIỆT HÙNG)

Share | 

Giúp em bài này với

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
Tác giảThông điệp
daogj
Thành viên mới
Thành viên mới
daogj

Điểm : 17
Nghề Ngiệp : hoc sinh
Sở thích : da dong

Giúp em bài này với Empty
Nếu thấy bài viết hay bạn hãy click vào nút để cám ơn người viết
Bài gửiTiêu đề: Giúp em bài này với   Giúp em bài này với Calend10Thu Aug 04, 2011 8:41 pm

Bài 5: Một con lắc lò xo có độ cứng k = 10N/m, khối lượng vật nặng m = 100g, dao động trên mặt phẳng ngang, được thả nhẹ từ vị trí lò xo giãn 6cm so với vị trí cân bằng. Hệ số ma sát trượt giữa con lắc và mặt bàn bằng μ = 0,2. Thời gian chuyển động thẳng của vật m từ lúc ban đầu đến vị trí lò xo không biến dạng là:

A pi/25can5 B pi/20 C pi /30 D pi /15
Admin
Admin
Admin
Admin

Điểm : 1184
Nghề Ngiệp : Giáo Viên
Sở thích : Bóng đá; Sức khỏe và tình cảm mới thật sự là tài sản quí giá nhất trong cuộc đời.

Bài gửiTiêu đề: Re: Giúp em bài này với   Giúp em bài này với Calend10Fri Aug 05, 2011 9:19 pm

daogj đã viết:
Bài 5: Một con lắc lò xo có độ cứng k = 10N/m, khối lượng vật nặng m = 100g, dao động trên mặt phẳng ngang, được thả nhẹ từ vị trí lò xo giãn 6cm so với vị trí cân bằng. Hệ số ma sát trượt giữa con lắc và mặt bàn bằng μ = 0,2. Thời gian chuyển động thẳng của vật m từ lúc ban đầu đến vị trí lò xo không biến dạng là:

A pi/25can5 B pi/20 C pi /30 D pi /15
Vị trí Fk=Fms ==> [You must be registered and logged in to see this image.]
- vật dao động 1/2 chu kỳ đầu : 6cm -----------> VTCB mới (x'=2cm) ------x=0 (lò xo không biến dạng)(x'=-2cm).
(coi như dao động điều hòa trên quỹ đạo có biên độ (A'= A-x=4cm) vị trí lò xo không giản tương đương -A'/2 ==> Thời gian là T/4+T/12
Đáp án D

Được sửa bởi Admin ngày Fri Aug 05, 2011 11:43 pm; sửa lần 1.
https://vatlyninhhai.forumvi.com
traugia
Thành viên mới
Thành viên mới
traugia

Điểm : 4
Nghề Ngiệp : kỹ sư
Sở thích : đủ thứ

Bài gửiTiêu đề: Re: Giúp em bài này với   Giúp em bài này với Calend10Fri Aug 05, 2011 11:35 pm

Chúng ta bàn một chút về lời giải trên nha !
Cách giải trên có thể tạm chấp nhận nếu dao động là tắt dần chậm ( nghĩa là biên độ dao động giảm không đáng kể sau mỗi chu kì ) , nhưng nếu là dao động tắt dần nhanh thì ...ặc ...ặc liền .
Và quả đúng vậy ! Chúng ta có thể thấy ngay sau 1/4 T đầu thì dao động toi luôn rồi vì thế làm quái gì nó đi được đến vị trí lò xo ko bị biến dạng mà tìm thời gian . Vậy đáp án phải là t = vô cùng bounce
Tại sao tôi lại kết luận như thế . Bởi : Áp dụng định luật bảo toàn Năng lượng ta có trong nửa chu kì đầu tiên kể từ khi bắt đầu buông , ta có thể tìm được độ giảm biên độ là 4cm nghĩa là đúng bằng biên độ dao động ứng với vị trí cân bằng khi lò xo giãn 2 cm
Nghĩa là sao nhỉ ! à , nghĩa là khi buông ra nó chuyển động đúng đến vị trí cân bằng thì dừng lại => Vậy thì làm sao nó đến được vị trí lò xo không biến dạng => thờ
i gian cần tìm là kéo dài đến vô cùng rendeer
Code:
[code]
Admin
Admin
Admin
Admin

Điểm : 1184
Nghề Ngiệp : Giáo Viên
Sở thích : Bóng đá; Sức khỏe và tình cảm mới thật sự là tài sản quí giá nhất trong cuộc đời.

Bài gửiTiêu đề: Re: Giúp em bài này với   Giúp em bài này với Calend10Sat Aug 06, 2011 9:53 am

traugia đã viết:

Chúng ta bàn một chút về lời giải trên nha !
Cách giải trên có thể tạm chấp nhận nếu dao động là tắt dần chậm ( nghĩa là biên độ dao động giảm không đáng kể sau mỗi chu kì ) , nhưng nếu là dao động tắt dần nhanh thì ...ặc ...ặc liền .
Và quả đúng vậy ! Chúng ta có thể thấy ngay sau 1/4 T đầu thì dao động toi luôn rồi vì thế làm quái gì nó đi được đến vị trí lò xo ko bị biến dạng mà tìm thời gian . Vậy đáp án phải là t = vô cùng bounce
Tại sao tôi lại kết luận như thế . Bởi : Áp dụng định luật bảo toàn Năng lượng ta có trong nửa chu kì đầu tiên kể từ khi bắt đầu buông , ta có thể tìm được độ giảm biên độ là 4cm nghĩa là đúng bằng biên độ dao động ứng với vị trí cân bằng khi lò xo giãn 2 cm
Nghĩa là sao nhỉ ! à , nghĩa là khi buông ra nó chuyển động đúng đến vị trí cân bằng thì dừng lại => Vậy thì làm sao nó đến được vị trí lò xo không biến dạng => thờ
i gian cần tìm là kéo dài đến vô cùng rendeer
Code:
[code]
Bạn nhầm rồi, vì hệ số ma sát 0,2 nên S (dừng lại) = 9cm. nên vật sẽ đi qua vị trí không biến dạng và làm cho lò xo nén lại
https://vatlyninhhai.forumvi.com
traugia
Thành viên mới
Thành viên mới
traugia

Bài gửiTiêu đề: Re: Giúp em bài này với   Giúp em bài này với Calend10Sat Aug 06, 2011 11:31 am

Bạn tìm giúp mình vị trí dừng lại để đổi hướng chuyển động lần kế tiếp kể từ sau khi buông vật nha ! Thế thì rõ ngay mà bounce
traugia
Thành viên mới
Thành viên mới
traugia

Bài gửiTiêu đề: Re: Giúp em bài này với   Giúp em bài này với Calend10Sat Aug 06, 2011 11:38 am

Nếu bạn cho rằng S(dừng lại ) = 9 cm , vậy nó sẽ dừng lại ở đâu ? Vị trí lò xo không bị biến dạng hay vị trí cân bằng .
Mình nghĩ rằng nó sẽ dừng lại ở vị trí cân bằng ( lò xo dãn 2cm ) => Vậy thì toàn bộ thế năng đàn hồi ban đầu cung cấp cho nó không thể chuyển hoá hoàn toàn thành công của lực ma sát trượt được mà một phần của nó giữ lại để thắng công của lực ma sát nghỉ ( cực đại ) ở vị trí cân bằng ( vì thế vật mới cân bằng ở vị trí này được , nếu ko nó về vị trí lò xo ko biến dạng để cân bằng rồi ) => Chính vì thế quãng đường đi được toàn bộ của vật không thể là 9 cm mà chỉ là 4 cm thôi bạn ạ !
daogj
Thành viên mới
Thành viên mới
daogj

Điểm : 17
Nghề Ngiệp : hoc sinh
Sở thích : da dong

Bài gửiTiêu đề: Re: Giúp em bài này với   Giúp em bài này với Calend10Sat Aug 06, 2011 9:54 pm

vì sao lại là T/4 + T/12 hả thầy
vì sao vị trí cân bằng mới lại la x = -2 cm
cái phần này làng nhằng quá thầy có thể giải thích cặn kẽ cho e được không
Sponsored content

Bài gửiTiêu đề: Re: Giúp em bài này với   Giúp em bài này với Calend10

Giúp em bài này với

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 

Similar topics

-
» GIÚP EM MỘT SỐ BÀI HÓA KHÓ