Bạn chưa Đăng nhập vào hoặc bạn không có quyền cho phép truy cập vào trang này. Có thể có một trong những lý do sau:
1. Bạn chưa Đăng nhập vào. Bạn hãy điền tên Đăng nhập và Mật khẩu rồi tiếp tục thử đăng nhập lại lần nữa.
2. Có thể bạn chưa đủ quyền truy cập vào trang này. Có thể nào bạn đang thử thay đổi nội dung bài gửi của thành viên khác hoặc truy tới những mục không phù hợp chăng?
3. Nếu bạn gặp khó khăn trong việc gửi bài viết, Người quản trị có thể đã Vô hiệu Tài khoản của bạn, hoặc Tài khoản có thể đang đợi sự Kích hoạt. Hãy kiểm tra lại Email của bạn, có thể Mail kích hoạt nằm trong Spam/Bulk!

Bạn chưa Đăng nhập vào hoặc bạn không có quyền cho phép truy cập vào trang này. Có thể có một trong những lý do sau:
1. Bạn chưa Đăng nhập vào. Bạn hãy điền tên Đăng nhập và Mật khẩu rồi tiếp tục thử đăng nhập lại lần nữa.
2. Có thể bạn chưa đủ quyền truy cập vào trang này. Có thể nào bạn đang thử thay đổi nội dung bài gửi của thành viên khác hoặc truy tới những mục không phù hợp chăng?
3. Nếu bạn gặp khó khăn trong việc gửi bài viết, Người quản trị có thể đã Vô hiệu Tài khoản của bạn, hoặc Tài khoản có thể đang đợi sự Kích hoạt. Hãy kiểm tra lại Email của bạn, có thể Mail kích hoạt nằm trong Spam/Bulk!

Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

1Trang ChínhGalleryLatest imagesTìm kiếmĐăng kýĐăng Nhập
Similar topics
Bài viết mớiThống kê
ẢNH TẬP THỂ LỚP 11B5
Giải bài tập vật lí 11
Hệ thống lý thuyết và hướng dẫn giải BT bài Lực từ Cảm ứng từ
Hệ thống lý thuyết và hướng dẫn giải BT bài Từ trường
Hệ thống lý thuyết và hướng dẫn giải BT bài Dòng điện trong chất bán dẫn
Hệ thống lý thuyết và hướng dẫn giải BT bài Dòng điện trong chất khí
Hệ thống lý thuyết và hướng dẫn giải BT bài Dòng điện trong chất điện phân
Hệ thống lý thuyết và hướng dẫn giải BT bài dòng điện trong kim loại
Phương pháp giải một số bài toán về toàn mạch
Hệ thống lý thuyết và pp giải BT Ghép các nguồn điện thành bộ
Phương pháp giải bài tập bài Định luật Ôm đối với toàn mạch
Hệ thống lý thuyết bài Định luật Ôm đối với toàn mạch
Hệ thống lý thuyết và pp giải bài tập bài Điện năng Công suất điện
Hệ thống lý thuyết và pp giải bài tập bài Dòng điện không đổi Nguồn điện
Hệ thống lý thuyết và pp giải bài tập bài Tụ điện
Hệ thống lý thuyết và pp giải bài tập bài Điện thế hiệu điện thế
Hệ thống lý thuyết và pp giải bài tập bài Công của lực điện
Phương pháp giải bài tập bài Điện trường Cường độ điện trường
Hệ thống lý thuyết bài Điện trường Cường độ điện trường
Phương pháp giải bài tập bài Chuyển động thẳng biến đổi đều
Hệ thống lý thuyết bài Chuyển động thẳng biến đổi đều
Hệ thống lý thuyết và pp giải bài tập bài Thuyết electron Định luật bảo toàn điện tích
Hệ thống lý thuyết và pp giải bài tập bài Điện tích Định luật Cu-lông
Hệ thống lý thuyết và pp giải bài tập bài Chuyển động thẳng đều
Hệ thống lý thuyết và pp giải bài tập bài Chuyển động cơ
CHUYÊN ĐỀ ĐH NĂM 2014 - DAO ĐỘNG CƠ HỌC THẦY ĐẶNG VIỆT HÙNG
LUYỆN THI ĐH NĂM 2014 - BÀI 4 - PHƯƠNG PHÁP TRỤC THỜI GIAN - TRẮC NGHIỆM
10 ĐỀ THI + ĐÁP ÁN VẬT LÝ THẦY CHU VĂN BIÊN NĂM 2014
NHỮNG BÀI TẬP KHÓ MẠCH DAO ĐỘNG LC - CÓ LỜI GIẢI
LUYỆN THI ĐH NĂM 2014 - BÀI 1 - ĐẠI CƯƠNG SÓNG CƠ - PHƯƠNG TRÌNH SÓNG CƠ ( ĐẶNG VIỆT HÙNG)

Share | 

Một số thắc mắc

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
Tác giảThông điệp
truonghuy
Thành viên mới
Thành viên mới
truonghuy

Điểm : 14

Một số thắc mắc Empty
Nếu thấy bài viết hay bạn hãy click vào nút để cám ơn người viết
Bài gửiTiêu đề: Một số thắc mắc   Một số thắc mắc Calend10Mon Jun 27, 2011 7:32 pm

Cho em hỏi một vài câu như thế này nha!
Câu 1: Hiệu điện thế giữa Anot và Katot của ống Roentgen là 100 KV. Khi đập vào đối âm cực, 75% năng lượng của chùm electron biến thành nhiệt làm nóng đối âm cực. Bước sóng ngắn nhất của tia X là?
a. 3.10-12
b. 5.10-12
c. 49,7.10-12
d. Đáp số khác
Cho em hỏi là 75% năng lượng trên có làm ảnh hưởng gì đến bước sóng ngắn nhất của tia X không?
Câu 2: Trong chùm tia X phát ra có những tia f = 3.1018 Hz. Khi đập vào đối âm cực, 5% năng lượng của chùm e biến thành năng lượng tia X. Dòng điện qua ống 5 mA. Nhiệt lượng làm nóng đối K/phút là:
a. 3,7125 KJ
b. 3,5 KJ
c. 185,6 KJ
d. Một đáp số khác
Cho em hỏi là 5% năng lượng của chùm e trên co anh hưởng gì dến nhiệt lượng làm nóng đối catot không?
Admin
Admin
Admin
Admin

Điểm : 1184
Nghề Ngiệp : Giáo Viên
Sở thích : Bóng đá; Sức khỏe và tình cảm mới thật sự là tài sản quí giá nhất trong cuộc đời.

Một số thắc mắc Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: Một số thắc mắc   Một số thắc mắc Calend10Tue Jun 28, 2011 8:51 pm

truonghuy đã viết:
Cho em hỏi một vài câu như thế này nha!
Câu 1: Hiệu điện thế giữa Anot và Katot của ống Roentgen là 100 KV. Khi đập vào đối âm cực, 75% năng lượng của chùm electron biến thành nhiệt làm nóng đối âm cực. Bước sóng ngắn nhất của tia X là?
a. 3.10-12
b. 5.10-12
c. 49,7.10-12
d. Đáp số khác
Cho em hỏi là 75% năng lượng trên có làm ảnh hưởng gì đến bước sóng ngắn nhất của tia X không?
Câu 2: Trong chùm tia X phát ra có những tia f = 3.1018 Hz. Khi đập vào đối âm cực, 5% năng lượng của chùm e biến thành năng lượng tia X. Dòng điện qua ống 5 mA. Nhiệt lượng làm nóng đối K/phút là:
a. 3,7125 KJ
b. 3,5 KJ
c. 185,6 KJ
d. Một đáp số khác
Cho em hỏi là 5% năng lượng của chùm e trên co anh hưởng gì dến nhiệt lượng làm nóng đối catot không?

Bài 1: Khi đập vào đối âm cực, 75% năng lượng của chùm electron biến thành nhiệt làm nóng đối âm cực ==> 25% năng lượng chùm e biến thành năng lượng tia X ==>hc/lamđa = 25%eU ==>lamđa. Bạn thế số vào tính nha.

Bài 2: gọi n là số "e". ta có:
I=n.e/t =>n=I.t/e
năng lượng của một e là:
w=1/2.m.v^2=hc/lamda=h.fmax
năng lượng của n hạt "e" là:
w'=n.w=n.h.fmax=I.t.h.fmax/e
Vì Khi đập vào đối âm cực, 5% năng lượng của chùm e biến thành năng lượng tia X ==>phần trăm nằng lượng "e" chuyển thành nhiệt là 95% ==> Q =95%.w'=(I.t.h.fmax/e).95/100 =?
Bạn thay số vào tính.
https://vatlyninhhai.forumvi.com
truonghuy
Thành viên mới
Thành viên mới
truonghuy

Một số thắc mắc Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: Một số thắc mắc   Một số thắc mắc Calend10Wed Jun 29, 2011 11:13 am

Câu 1 em cũng làm như vậy, nhưng mà thầy em chỉ cho em là 75% năng lượng đó không có ảnh hưởng gì hết. Có thể nói nó giống như là hiệu suất của cả chùm electron vậy. Ta có: W = Q + hc/lamda. => hc/lamda < hoặc = W = eU. => lamda max = hc/eU. Em thấy thầy em nói cũng hợp lí. Trước đây em cũng có xem một tài liệu thì trong đó cũng đưa ra 1 biểu thức giống như thầy em ra.
Admin
Admin
Admin
Admin

Sở thích : Bóng đá; Sức khỏe và tình cảm mới thật sự là tài sản quí giá nhất trong cuộc đời.

Một số thắc mắc Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: Một số thắc mắc   Một số thắc mắc Calend10Wed Jun 29, 2011 11:39 am

truonghuy đã viết:
Câu 1 em cũng làm như vậy, nhưng mà thầy em chỉ cho em là 75% năng lượng đó không có ảnh hưởng gì hết. Có thể nói nó giống như là hiệu suất của cả chùm electron vậy. Ta có: W = Q + hc/lamda. => hc/lamda < hoặc = W = eU. => lamda max = hc/eU. Em thấy thầy em nói cũng hợp lí. Trước đây em cũng có xem một tài liệu thì trong đó cũng đưa ra 1 biểu thức giống như thầy em ra.
Bài này tác giả hỏi là lamda(min) nên 75%khôg ảnh hưởng.
Nhưng có thể đề bài hỏi rằng bước sóng thực tế mà tia X phát ra thì 75% bị ảnh hướng tới bài toán. Em xem lại nha
truonghuy
Thành viên mới
Thành viên mới
truonghuy

Một số thắc mắc Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: Một số thắc mắc   Một số thắc mắc Calend10Thu Jun 30, 2011 2:01 pm

Cho em hỏi thêm một số câu như thề này. Xin hướng dẫn cụ thể cho em cách làm ạ!
Câu 1:Một vật hình trụ (không thấm nước) có khối lượng m, tiết dện ngang S được treo vào lò xo k rồi nhúng vào nước có khối lượng riêng là D. Bie61t tại VTCB có một nửa vật ngập trong nước. Kích thích nhẹ để vật dao động điều hoà thì chu kì dao động là?
Cậu 2: Dòng điện chạy trong đoạn mạch có đặc điểm như sau: trong một phần ba chu kì thì có giá trị bằng 1A, trong hai phần 3 sau củ chu kì thì có giá trị -2A. Giá trị hiệu dụng của dòng điện này:
a. căn bậc 2 của 2 A.
b. 0,5A
c. 1,5A
d. căn bậc 2 của 3
Câu 3 Một con lắc đơn có quả lắc làm bằng hợp kim có khối lượng riêng D. Khi đặt trong chân không con lắc đơn có chu kì dao động bé là T. Khi đặt con lắc đơn trong không khí vó khối lượng riêng D0, bỏ qua lực cản của không khí so với lực đẩy Ácimet, chu kì dao động của con lắc đơn bằng?
Câu 4: Một động cơ điện xoay chiều có điện trở dây cuốn là 30 ohm. Khi mắc vào mạch có điện áp hiệu dụng 200 V thì động cơ sinh ra một công suất cơ học là 82,5 W. Biết hệ số công suất của động cơ là 0.9. Cường độ dòng diện hiệu dụng qua động cơ là:
a. 1.1A
b. 1.8A
c. 5.5A
d. 0.5A
Em giải phương trình bậc 2 ra cả 2 giá trị của câu c và d, không biết nên chọn câu nào. Đáp án là câu d. Tại sao vậy ạ?
Cho em hỏi là có 3 con lắc đơn treo cạnh nhau cùng chiều dài, ba vật bằng sắt, nhôm và gỗ (khối lượng riêng của sắt > nhôm > gỗ) cùng kích thước và được phủ một lớp sơn như nhau cùng dao động trong không khí. Kéo 3 vật sao cho 3 dợi dây lệch một góc nhỏ như nhau rồi đồng thời buông nhẹ thì: con lắc bằng să2t dừng lại sau cùng là đáp án. Cho em hỏi là có trường hợp nào mà cả 3 con lắc cùng dừng lại một lúc không ạ? Thanks!
Admin
Admin
Admin
Admin

Một số thắc mắc Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: Một số thắc mắc   Một số thắc mắc Calend10Fri Jul 01, 2011 7:50 am

truonghuy đã viết:
Cho em hỏi thêm một số câu như thề này. Xin hướng dẫn cụ thể cho em cách làm ạ!
Câu 1:Một vật hình trụ (không thấm nước) có khối lượng m, tiết dện ngang S được treo vào lò xo k rồi nhúng vào nước có khối lượng riêng là D. Bie61t tại VTCB có một nửa vật ngập trong nước. Kích thích nhẹ để vật dao động điều hoà thì chu kì dao động là?

Tại VTCB: P=k*delta L -D s h/2.g ((lực Ascimet)
ĐL II: p-k(delta l+x)- DS(h/2 +x)g =ma
chu kì T= 2pi. căn m / căn (k+Dsg)
Admin
Admin
Admin
Admin

Một số thắc mắc Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: Một số thắc mắc   Một số thắc mắc Calend10Fri Jul 01, 2011 7:59 am

truonghuy đã viết:

Cậu 2: Dòng điện chạy trong đoạn mạch có đặc điểm như sau: trong một phần ba chu kì thì có giá trị bằng 1A, trong hai phần 3 sau củ chu kì thì có giá trị -2A. Giá trị hiệu dụng của dòng điện này:
a. căn bậc 2 của 2 A.
b. 0,5A
c. 1,5A
d. căn bậc 2 của 3
Thanks!
trong một phần ba chu kì thì có giá trị bằng 1A ==> i = Io/2= 1A
trong hai phần 3 sau củ chu kì thì có giá trị -2A ==> i = Io = 2A
====> I = Io/căn2
Admin
Admin
Admin
Admin

Một số thắc mắc Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: Một số thắc mắc   Một số thắc mắc Calend10Fri Jul 01, 2011 8:08 am

truonghuy đã viết:

Câu 3 Một con lắc đơn có quả lắc làm bằng hợp kim có khối lượng riêng D. Khi đặt trong chân không con lắc đơn có chu kì dao động bé là T. Khi đặt con lắc đơn trong không khí vó khối lượng riêng D0, bỏ qua lực cản của không khí so với lực đẩy Ácimet, chu kì dao động của con lắc đơn bằng?
!
Bài tập CLĐ chịu lực Ascimet

Một số thắc mắc Mimetex.cgi?g'%20=%20g%20-%20\frac{D_0

Một số thắc mắc Mimetex

Một số thắc mắc Mimetex.cgi?Fs=\frac{D_0.%20m
truonghuy
Thành viên mới
Thành viên mới
truonghuy

Một số thắc mắc Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: Một số thắc mắc   Một số thắc mắc Calend10Fri Jul 01, 2011 12:44 pm

Cho em thắc mắc một vài câu trong đề thi thử lần 5 của trường THPT chuyên KHTN ạ.
Câu 10. Đối với một hiệu điện thế xoay chiều thì trong mỗi chu kì To, thời gian mà hiệu điện thế tức thời có giá trị lớn hơn hiệu điện thế hiệu dụng của nó:
a. To/2
b. 3To/4
c. To/4
d. To/ căn 2
Em tính câu này ra câu a, nhưng đáp án của đề lại là câu c. Em rất thắc mắc, em tự hỏi không biết có tính luôn cả dấu trừ khi nói về giá trị hiệu dụng không nên mới ra câu c? Cho em hỏi là khi ta dùng từ "giá trị" thì là đang nói về độ lớn hay là cần phải kể luôn cả dấu + hay dấu - ạ?
Câu 14: Mạch điện xoay chiều không phân nahnh1 gồm điện trở thuần R, cuộn cảm thuần có cảm kháng Zl,k và tụ điện có dung kháng Zc = 2Zl. Vào một thời điểm khi hiệu điện thế trên điện trở và trên tụ điện có giá trị tức thời tương ứng là 40V và 30V thì hiệu điện thế tức thời hai đầu mạch điện là
A. 55V
b. 85V
c. 50V
d. 25V
Em tính ra ul = uc/2 = 15V. Rồi em nghĩ răn2 ul và uc ngược hướng nên tính thêm cả dấu trừ vào, rồi theo công thức hiệu điện thế tức thời u = ur + uc + ul = 40 + 30 - 15 = 55V. Mà em thắc mắc rằng nếu tính luôn vụ ngược hướng ấy thì sao mà giữa uc và ur lại không tính luôn hướng của nó? Thầy em thì lại nói là không tính thêm dấu - vô, nếu nói vậy thì phải ra câu b chứ?
Tương tự như vậy ở phần dao động cơ có 1 câu:
Câu 31: Một dao động là tổng hợp của hai dao động đều hoà cùng phương cùng tần số cò độ lệch pha là 90o. Biết rằng vào một thời điểm thì li độ của các dao động thành phần là 6cm và 8cm. Li độ của dao động tổng hợp vào thời điểm ấy bằng:
a. 14cm
b. 10cm
c. 2cm
d. 7cm
Đáp án là câu a, tức là lấy 6 + 8. Em không hiểu lắm ạ? Xin hãy giúp đỡ em, vài ngày nữa là thi ĐH rồi! No
Admin
Admin
Admin
Admin

Một số thắc mắc Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: Một số thắc mắc   Một số thắc mắc Calend10Sat Jul 02, 2011 9:53 am

truonghuy đã viết:
Cho em thắc mắc một vài câu trong đề thi thử lần 5 của trường THPT chuyên KHTN ạ.
Câu 10. Đối với một hiệu điện thế xoay chiều thì trong mỗi chu kì To, thời gian mà hiệu điện thế tức thời có giá trị lớn hơn hiệu điện thế hiệu dụng của nó:
a. To/2
b. 3To/4
c. To/4
d. To/ căn 2
Em tính câu này ra câu a, nhưng đáp án của đề lại là câu c. Em rất thắc mắc, em tự hỏi không biết có tính luôn cả dấu trừ khi nói về giá trị hiệu dụng không nên mới ra câu c? Cho em hỏi là khi ta dùng từ "giá trị" thì là đang nói về độ lớn hay là cần phải kể luôn cả dấu + hay dấu - ạ?
:
Giá trị hiệu dụng là một giá trị dương, nên em chỉ lấy phần dương thôi
nhung12_1
Thành viên mới
Thành viên mới
nhung12_1

Điểm : 1

Một số thắc mắc Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: Một số thắc mắc   Một số thắc mắc Calend10Sat Jul 02, 2011 10:16 pm

CACH TINH SO VAN TRUNG TRONG GIAO THOA ANH SANG
Admin
Admin
Admin
Admin

Một số thắc mắc Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: Một số thắc mắc   Một số thắc mắc Calend10Sat Jul 02, 2011 10:40 pm

nhung12_1 đã viết:
CACH TINH SO VAN TRUNG TRONG GIAO THOA ANH SANG

Bạn có thể đưa ra một ví dụ cụ thể đi, rồi mình giải thích cho.
bạn nên tạo topic mới cho chủ đề riêng mình n
ha.
Sponsored content

Một số thắc mắc Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: Một số thắc mắc   Một số thắc mắc Calend10

Một số thắc mắc

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 

Similar topics

-
» Thắc Mắc Về Đáp Án BT Vật Lý!
» Thắc mắc về dao động điều hoà và dòng điện xoay chiều!
» Thắc Mắc Về Cách Download
Trang 1 trong tổng số 1 trang